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HOTUBA YA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS WA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI 

KUJITAMBULISHA KWENYE MKUTANO WA 41 WA 

WAKUU WA NCHI NA SERIKALI WA JUMUIYA YA 

MAENDELEO KUSINI MWA AFRIKA 

LILONGWE, MALAWI, TAREHE 17 AGOSTI, 2021 

 

Mheshimiwa Filipe Nyusi, Rais wa Jamhuri ya Msumbiji 

 na Mwenyekiti wa SADC; 

 

Mheshimiwa Dkt. Lazarus Chakwera, Rais wa Jamhuri ya 

Malawi, Mwenyeji wa Mkutano huu na Mwenyekiti 

ajaye wa SADC; 

 

Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Serikali mliopo pamoja 

 na Wenza wenu; 

 

Waheshimiwa Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi mliopo; 

 

Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri la SADC pamoja 

 na Mawaziri wengine mliopo; 
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Dkt. Stergomena Tax, Katibu Mtendaji wa SADC; 

 

Ndugu Makatibu Wakuu na Maafisa Waandamizi mliopo; 

 

Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Taasisi  

za Kimataifa mliopo; 

 

Wageni Waalikwa, Wana-Habari, Mabibi na Mabwana: 

 

Ni heshima kubwa kwangu kupata fursa hii adimu na 

adhimu ya kuzungumza kwenye Mkutano wa Wakuu wa Nchi 

na Serikali wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

(SADC). Leo sio mara yangu ya kwanza kuzungumza mbele ya 

Wakuu wa Nchi na Serikali wa SADC. Nilibahatika 

kuzungumza wakati wa Mkutano Maalum wa SADC 

uliofanyika Maputo, Msumbiji, mwezi Juni 2021; na mara 

kadhaa niliwahi kuzungumza mbele ya Wakuu wa Nchi na 

Serikali wa SADC wakati nikiwa Makamu wa Rais. Hata hivyo, 
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leo najitambulisha rasmi kwenu Wakuu wa Nchi na Serikali wa 

SADC nikiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

 

Kama mnavyofahamu, tarehe 17 Machi, 2021 nchi yetu 

iliondokewa na Kiongozi wetu mpendwa, Hayati Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli. Kwa msingi huo, naomba, kutumia 

fursa hii, kwa niaba ya Serikali na Watanzania wote, kutoa 

shukran zangu nyingi kwenu Wakuu wa Nchi na Serikali wa 

SADC kwa mshikamano mkubwa mliotuonesha wakati Taifa 

letu likipita kwenye kipindi kigumu katika historia yetu. Wengi 

wenu mlikuja kuungana nasi pale Dodoma kwenye Mazishi ya 

Kitaifa. Tunawashukuru sana kwa jinsi mlivyotufariji kwenye 

Msiba ule mkubwa. Nasi Watanzania tunatoa pole nyingi kwa 

viongozi wa nchi na wafanyakazi wa Sekretarieti waliotangulia 



4 

 

mbele za haki. Mwenyezi Mungu azipumzishe roho zao mahali 

pema peponi. Amina. 

 

Napenda pia kuwashukuru Wakuu wa Nchi na Serikali 

kwa jinsi mlivyonishika mkono na kunipa moyo. Kwa hakika, 

maneno yenu yalinipa ujasiri na kuniongezea kujiamini. 

Nawashukuru sana kaka zangu, kwa mshikamano na 

ushirikiano mkubwa mliounesha, ambao umedhihirisha kuwa 

sisi ni familia moja. Na kwa maana, hatuna budi kuendeleza 

mshikamano huu. 

 

Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Serikali; 

 Napenda pia kutumia fursa hii, kuungana na wote 

walionitangulia kuzungumza katika kuwashukuru wenyeji 

wetu, Mheshimiwa Rais Chakwera, Serikali pamoja na 

Wananchi wa Malawi kwa mapokezi na ukarimu wao mkubwa 
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waliotuonesha tangu tumewasili kwenye Jiji hili la Lilongwe. 

Tunawapongeza pia kwa maandalizi mazuri ya Mkutano huu. 

Hongereni sana. 

 

Binafsi, nimefarijika sana kutoa Hotuba yangu ya 

kujitambulisha hapa Malawi. Nimefurahi kwa sababu, kwa 

Watanzania wengi, Malawi na nyumbani; na kwa Wamalawi 

wengi Tanzania ni nyumbani. Kwa hiyo, hapa leo mimi nipo 

nyumbani. Sababu nyingine iliyonifanya nifurahi kutoa hotuba 

yangu ya kujitambulisha hapa Malawi ni kwamba, Malawi 

ndilo Taifa la kwanza kuongozwa na Rais Mwanamke kwenye 

eneo letu la SADC. Lakini hivi punde pia Katibu Mtendaji wa 

SADC ameeleza historia nyingine ya Malawi kwa wanawake. 

Hii inaonesha kuwa Malawi ni Taifa lenye baraka kwa 

wanawake. Hivyo, naamini, kwa kujitambulishia hapa, 
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nitaongeza msukumo kwa wanawake wengi zaidi kujiamini na 

kuhamasika kushiriki kwenye vyombo vya maamuzi.  

 

Na hapa nataka kuwasihi sana kaka zangu tuzidi 

kushirikiana katika kuendeleza jitihada za kuwainua na 

kuwawezesha wanawake kwenye nchi zetu. Kwenye Mkutano 

wa Generation Equality uliofanyika hivi karibuni nchini 

Ufaransa, nilichaguliwa kuwa champion wa Masuala ya Haki za 

Kiuchumi za Wanawake (Women Economic Rights and Justice) 

kwenye eneo la Kusini mwa Afrika. Hivyo, nategemea Nchi 

Wanachama zitashirikiana na Timu yangu ya Wataalam katika 

kutekeleza jukumu hili. 

 

Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Serikali; 

Ni ukweli usiopingika kuwa, Jumuiya yetu imetoka 

mbali; na katika safari yake imepita milima na mabonde. 
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Mwaka jana, Jumuiya imetimiza miaka 40 tangu kuanzishwa 

kwake mwezi Aprili 1980. Katika kipindi hicho, mafanikio 

mengi makubwa yamepatikana. Sio tu kwamba nchi zetu zote 

sasa zipo huru, bali pia idadi ya Nchi Wanachama 

imeongezeka kutoka 7 hadi 16. Aidha, Ukanda wetu unasifika 

kwa hali ya amani na usalama Barani Afrika. Migogoro 

michache iliyopo, inaendelea kushughulikiwa.  

 

Masuala ya demokrasia, ikiwemo utaratibu wa 

kubadilishana uongozi, unazidi kushamiri. Na mfano mzuri ni 

kwenye uchaguzi uliofanyika kwa amani nchini Zambia hivi 

majuzi. Hali ya uchumi pia inaendelea kuimarika na biashara 

kati yetu inaongeza kila mwaka na hasa kutokana na 

kuanzishwa kwa Soko Huru mwaka 2008 na pia kuimarika 



8 

 

kwa miundombinu ya usafirishaji. Nawapongeza wote 

waliofanikisha kupatikana kwa mafanikio hayo. 

 

Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana; 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, hatupaswi 

kuridhika kwa kuwa bado tunakabiliwa na changamoto nyingi, 

ikiwemo kuendelea kwa hali ya umasikini, kasi ndogo ya 

ukuaji uchumi, tatizo la ukosefu wa ajira, magonjwa, athari za 

mabadiliko ya tabianchi na halikadhalika uwepo wa matishio 

mapya ya usalama, ikiwemo ugaidi, usambaaji wa silaha na 

uhalifu wa kimataifa. Changamoto nyingine zinahusu uhaba au 

ubovu wa miundombinu na ukosefu wa ujuzi na stadi za kazi 

kwa wananchi wetu. Jukumu la kutatua changamoto hizi ni 

letu sisi tuliopewa dhamana ya kuongoza kwa kushirikiana na 

wananchi wetu. Hivyo basi, hatuna budi tushirikiane.  
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Kwa msingi huo, nikiwa mwanachama mpya kwenye 

familia hii, nataka niahidi kuwa, Tanzania itaendelea kuwa 

mwanachama mwaminifu na mwadilifu wa Jumuiya hii. 

Tutaendelea kushirikiana na Nchi zote Wanachama katika 

kusukuma mbele ajenda ya utengamano, kushughulikia 

changamoto nilizozitaja na pia kutekeleza mipango na mikakati 

mbalimbali ya maendeleo, ikiwemo Dira ya SADC ya Mwaka 

2050; Mpango Kazi wa Maendeleo wa SADC wa Mwaka 2020 – 

2030 (Regional Indicative Strategic Development Plan); na pia 

Mkakati wa Maendeleo ya Viwanda wa SADC (The SADC 

Industrialisation Strategy and Roadmap). Kwa ujumla, Tanzania 

mliyoizoea itaendelea kuwa mshirika wa kutegemewa. Kama 

mjuavyo, Tanzania ni miongoni mwa Waasisi wa Jumuiya hii. 

Tumeshiriki katika kuianzisha; hivyo, tunatambua umuhimu 

na manufaa yake.   
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Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Serikali; 

Mkutano huu unafanyika wakati dunia na Jumuiya yetu 

inaendelea kukabiliwa na Janga kubwa la ugonjwa UVIKO – 

19. Mbali na kuteteresha mifumo yetu ya afya, Janga hili 

limekatisha uhai wa watu wengi. Na kila siku, takwimu za 

maambukizi mapya na vifo zinaongezeka. Njia moja kubwa ya 

kukabiliana na ugonjwa huu ni kuhakikisha wananchi wetu 

wanapata chanjo. Sisi Waswahili tuna msemo “Kinga ni bora 

kuliko tiba”. Nitumie jukwaa hili kuwashukuru wadau wetu wa 

afya na maendeleo kwa misaada wa chanjo wanayotupatia. 

Chanjo zinasaidia kupunguza maumivu na vifo.  

 

Hata hivyo, mahitaji ya chanjo kwenye nchi zetu bado ni 

makubwa. Hivyo, hatuna budi kuendeleza jitihada za 

upatikanaji wa chanjo na pia kuzishawishi kampuni 
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zinazozalisha chanjo kuridhia kutoa vibali na teknolojia ili 

kuruhusu chanjo hizo kuzalishwa sehemu nyingine duniani ili 

kukidhi mahitaji yaliyopo. Aidha, nchi zetu hazina budi 

kushirikiana katika kujijengea uwezo sio tu wa kuzalisha 

chanjo lakini pia dawa, vifaa tiba na vitendanishi. 

 

Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Serikali; 

Janga la UVIKO-19 limeathiri pia uchumi. Takwimu za 

mwaka 2020 zinaonesha kushuka kwa uchumi, kupanda kwa 

mfumko wa bei na pia kuongezeka wastani wa Deni la Taifa 

kwa Pato la Taifa ukilinganisha na kiwango kilichowekwa na 

Kanda. Hali hii imesababisha nchi nyingi kushindwa kuhimili 

kulipa madeni yao ya nje. Hivyo, hatuna budi kushirikina 

katika kuziomba Nchi Tajiri na Taasisi za Fedha za Kimataifa 

kuendelea kutoa misamaha ama kurefusha muda wa ulipaji wa 
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madeni kwa Nchi Zinazoendelea mpaka pale Janga hili 

litakapopungua au kumalizika kabisa. Kuna umuhimu pia wa 

kuiwezesha sekta binafsi kwa kuwa nao imeathiriwa.  

 

Sanjari na hayo, nchi zetu hazina budi kujipanga ili 

kunufaika na fursa zilizojitokeza katika kipindi hiki. Kama 

mnavyofahamu, kwenye kila changamoto kuna fursa. Na kwa 

msingi huo, nimefurahishwa sana na kaulimbiu ya Mkutano 

huu inayosema “Bolstering Productive Capacities in the Face 

of COVID-19 Pandemic for Inclusive, Sustainable Economic 

and Industrial Transformation”. Kaulimbiu hii inadhihirisha 

kuwa, licha ya mlipuko wa Janga hili, tunayo nafasi ya kukuza 

uchumi endapo tutaongeza uzalishaji kwenye sekta mbalimbali 

(viwanda, kilimo, n.k.). 
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Waheshimiwa Wakuu wa Nchi, Mabibi na Mabwana; 

 Nimepewa fursa ya kusalimia na kujitambulisha. Mengi 

tutaendelea kujadiliana kwenye mikutano yetu na wakati 

tutapokuwa tukitembeleana. Kwa hiyo, ninapoelekea 

kuhitimisha salamu zangu, napenda niungane na wote 

walionitangulia kuzungumza kumpongeza Mwenyekiti 

anayemaliza muda wake, Kaka yangu, Mheshimiwa Rais Filipe 

Nyusi wa Msumbiji kwa kazi kubwa na nzuri ya kuongoza 

Jumuiya yetu katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita; licha 

ya changamoto ya mlimpuko wa UVIKO - 19.  

 

Nampongeza pia kaka yangu, Mheshimiwa Rais Dkt. 

Lazarus Chakwera wa Malawi kwa kuchaguliwa kuwa 

Mwenyekiti Mpya wa Jumuiya yetu. Halikadhalika, 

nampongeza Mgeni mwenzangu, Mheshimiwa Rais Wavel 

Ramkalawan wa Shelisheli kwa kuaminiwa na wananchi kuwa 
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Kiongozi wa Taifa hilo. Kwa pamoja nyote, nawaahidi 

ushirikiano mkubwa.  

 

Nihitimishe kwa kuishukuru na kuipongeza Sekretarieti 

ya SADC kwa maandalizi mazuri ya Mkutano huo. Kwa namna 

ya pekee, namshukuru na kumpongeza sana Katibu Mtendaji 

wa SADC, ambaye anamaliza muda wake, Dkt. Stergomena 

Taxi, kwa kazi nzuri aliyoifanya kwenye Jumuiya yetu kwa 

kipindi cha miaka 8 iliyopita; licha ya changamoto nyingi 

zilizojitokeza. Tanzania inakushukuru na kukupongeza kwa 

kutuwakilisha vyema na kulinda heshima tuliyopewa na 

wenzetu; na tunakutakia kila la heri katika majukumu mengine 

utakayopangiwa.  Na katika hilo, nataka kuarifu hadhira hii 

kuwa, tayari nimemshampangia majukumu mengine Dkt. Tax; 
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hivyo atakaporejea tu, ataenda kuanza kuyatumikia. Tunataka 

kuendelea kutumia maarifa, ujuzi na uzoefu alioupata. 

 

Mwisho lakini sio kwa umuhimu, namwahidi Katibu 

Mtendaji mpya atakayechaguliwa; kuwa tutampa ushirikiano 

wa kutosha katika kutekeleza majukumu yake ya kusukuma 

mbele gurudumu la maendeleo kwenye Jumuiya yetu. 

 

Baada ya kusema hayo: 

Mungu Ibariki Jumuiya yetu! 

Muito Obrigado! 

Merci Beaucoup! 

Thank You Very Much! 

Zikomo Kwambiri! 

 “AHSANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA” 
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